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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI KUHUSU HALI YA 
UREJESHAJI WA TAMKO LA RASILIMALI NA MADENI NA MFUMO  
WA  UJAZAJI  FOMU  ZA  TAMKO  KWA  NJIA  YA  MTANDAO. 
TAREHE 21 DESEMBA, 2023. 
 
Ndugu Wanahabari, 

Karibuni sana hapa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma. 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ni Idara ya Serikali inayojitegemea 

chini ya Ofisi ya Rais, iliyoanzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 132(1) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa lengo la kuhakikisha kwamba masharti 

ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma yanazingatiwa ipasavyo na viongozi 

wote wa umma. 

Kwa Mujibu wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Na. 13 ya mwaka 1995, 

Sekretarieti ya Maadili ina jukumu la kukuza na kusimamia Maadili ya Viongozi 

wa Umma nchini ili kuhakikisha kwamba Viongozi wa Umma wanakuwa na tabia 

na mwenendo wa kimaadili.  

Aidha, kifungu cha 19 cha Sheria ya Maadili kinaipa Sekretarietii ya Maadili 

wajibu wa; 

1. Kupokea taarifa na tuhuma za ukiukwaji wa maadili ya viongozi wa umma; 

2. Kuchunguza tuhuma za ukiukwaji wa maadili ya viongozi wa umma; 

3. Kupokea matamko ya rasilimali na madeni yanayotakiwa kutolewa na 

Viongozi wa Umma; 

4. Kufanya uhakiki wa matamko yaliyotolewa kwa mujibu wa Sheria; 

5. Kuanzisha na kufanya uchunguzi wowote wa tuhuma za ukiukwaji wa 

maadili yaliyobainishwa na Sheria; 

6. Kutoa elimu ya maadili kwa Viongozi wa Umma; 

7. Kufanya tafiti kuhusu hali ya maadili nchini; 

8. Kutoa ushauri katika masuala yanayohusu maadili nchini; na 

9. Kuweka mikakati ya kukuza maadili nchini. 
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Ndugu Wanahabari, 

Hadi kufikia tarehe 20/12/2023, Jumla ya Viongozi wa Umma 2,475 kati ya 

15,762 ndio waliowasilisha Tamko lao la Rasilimalii na Madeni kwa Kamishna wa 

Maadili. Idadi hii ni sawa na asilimia 16 ya viongozi wote wanaopaswa 

kuwasilisha Tamko la Rasilimali na Madeni kwa mujibu wa Sheria. Zimebaki siku 

10 tu ifike tarehe ya mwisho kwa Viongozi wa Umma kuwasilisha Tamko lao la 

Mwaka. 

Hivyo, napenda kuwakumbusha Viongozi wote wa Umma nchini kuzingatia 

matakwa ya Katiba na Sheria ya Maadili ikiwa ni pamoja na kuwasilisha Tamko 

la Rasilimali na Madeni la mwisho wa Mwaka ifikapo tarehe 31 Desemba. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Phillip Mpango, 

Makamu wa Rais, Mhe. Kassim Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania pamoja na Viongozi wengine wa Umma waliokwisha 

timiza takwa hili la kisheria kwa kuwasilisha Matamko yao ya Rasilimali na 

madeni kwa Kamishna wa Maadili. 

Nawasihi Viongozi wengine wa Umma ambao bado hawajawasilisha Matamko 

yao wakiwemo waliotamkwa katika Tangazo la Serikali Na. 857 la tarehe 

24.11.2023 kuwa tangu siku ya tangazo hilo, wanawajibika kutimiza masharti 

yote ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma ikiwemo kuwasilisha Matamko 

yao kwa Kamishna wa Maadili. 

 

Ndugu Wanahabari, 

Viongozi wawasilishe nakala halisi (original copy) katika ofisi zetu za hapa 

Makao Makuu Jengo la PSSSF Kambarage, Barabara ya  Jakaya Kikwete - 

Dodoma, Ofisi za Kanda ya Kati zilizoko Viwanja vya Nanenane – Dodoma, Ofisi 

za Kanda Maalum Dar Es Salaam zilizoko Barabara ya Ohio karibu na Benki ya 

CRDB Holland House,  Dar Es Salaam, Ofisi za Kanda ya Kaskazini zilizoko 

katika Jengo la Hazina – Arusha, Ofisi za Kanda ya Ziwa zilizoko Jengo la NSSF, 

Mtaa wa Kenyatta - Mwanza, Ofisi za Kanda ya Nyanda za Juu Kusini zilizoko 

Jengo la NHIF – Mbeya, Ofisi za Kanda ya Mashariki zilizoko Jengo la NSSF – 
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Morogoro, Ofisi za Kanda ya Magharibi zilizoko Mkabala na Hoteli ya Orion – 

Tabora na Ofisi za Kanda ya Kusini zilizoko Jengo la Maadili – Mtwara, Mtaa wa 

Chikongola Barabara ya TANU. Aidha, kiongozi anaweza pia kuwasilisha Tamko 

kwa njia ya posta kupitia “registered mail” ikiwemo “ems.”    

 
Ndugu Wanahabari, 

Kutokana na Mabadiliko ya  Sayansi  na  Teknolojia, tumeanza kupokea 

Matamko kwa njia ya mtandao yaani „Online Declaration System’ - ODS. 

Kiongozi ambaye hata weza kufika kwenye ofisi zetu, anaweza kujaza kwa njia 

ya Mtandao. 

Hivyo, Viongozi wa Umma wanaweza kuingia katika mfumo kwa anuani 

https://ods.maadili.go.tz au kupitia Tovuti ya www.maadili.go.tz na kubonyeza 

neno ODS. Hapo wataingia moja kwa moja kujaza na kutuma Tamko bila 

wasiwasi.  

Mfumo  huu  wa  ujazaji  fomu  kwa  njia  ya  mtandao   utawawezesha  Viongozi  

kujaza  matamko  yao  kwa  urahisi  na  kwa  usahihi  zaidi  popote pale 

watakapokuwa  iwe ndani au nje  ya  nchi. Nasi tutayapata haraka. 

Mfumo huu wa ODS unamsaidia Kiongozi kutosafiri mwendo mrefu na 

kumpunguzia gharama za kupakua fomu za tamko kuzijaza na  kuzituma  kwa  

njia ya posta  ambapo  hutumia fedha na  muda  mrefu  kufika  katika ofisi zetu. 

 

Ndugu Wanahabari,   

Ujazaji  wa  Tamko  la  Rasilimali  na  Madeni  kwa  njia  ya  Mtandao  utaepusha  

upotevu  wa  fomu  katika  zoezi  la  urejeshaji  unaotokana  na  usafirishaji  kwa  

njia  ya  posta  au  katika vyombo vingine vya usafiri. 

Mfumo huu pia utaondoa uwezekano wa kupokea Matamko kutoka kwa  

watumishi  ambao  sio  Viongozi kwa  Mujibu  wa  Sheria  ya  Maadili  ya  

Viongozi  wa  Umma  Na. 13  ya  mwaka  1995. Kiongozi atakayejaza Tamko 

atakuwa ametengenezewa akaunti na Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma hivyo matamko yatakayopokelewa yatakuwa  ya  Viongozi  

wanaowajibika  na Sheria  ya  Maadili  na    si  vinginevyo. 

https://ods.maadili.go.tz/
http://www.maadili.go.tz/
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Hivyo basi, baada ya kuanzisha mfumo huu, Viongozi wote 

wanaoteuliwa/wanaopandishwa vyeo na kuwajibika na Sheria ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma, na wanaokoma uongozi kwa sababu yoyote ile wanapaswa 

kutuma taarifa zao Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma kupitia anuani 

ya barua pepe “helpdesk@maadili.go.tz” ili waweze kutengenezewa akaunti za 

kuingilia katika mfumo huo.  

 

Ndugu Wanahabari, 

Taarifa zinazotakiwa kutumwa na viongozi ni Majina Matatu ya Kiongozi (Kwa 

kuanzia na jina la Kwanza, Kati na Ukoo), Namba ya (za)  simu ya mkononi, 

Barua pepe binafsi ya kiongozi, Taasisi anayofanyia kazi,  Cheo/Wadhifa wa 

kiongozi na tarehe ya uteuzi/kuchaguliwa katika wadhifa/cheo  husika.  

Viongozi wapya watapaswa kuwasilisha taarifa zao ndani ya siku kumi na nne 

(14) baada ya kuteuliwa/kuchaguliwa au kupandishwa cheo. Viongozi 

watatumiwa taarifa za siri kwa njia ya ujumbe mfupi kupitia simu zao za mkononi 

na barua pepe zitakazomuwezesha kuingia katika mfumo wa ODS. Zoezi hili 

limekwisha anza, wapo viongozi ambayo tumekwisha watumia taarifa kupitia 

simu zao za Mkononi. Kwa ufafanuzi na mawasiliano zaidi, Kiongozi anaweza 

kupiga simu ya mezani namba +255 26 2160199 au simu ya mkononi namba 

0734 101040. 

 

Ndugu wanahabari, 

Ikumbukwe  kwamba  kwa  kuzingatia  Sheria  ya  Maadili  ya  Viongozi  wa  

Umma  kifungu  cha  9(1)(b) kinamtaka  Kiongozi  wa  Umma  kila  mwisho wa  

mwaka  kabla ya tarehe 31 Desemba, kuwasilisha  Tamko lake  kwa  Kamishna  

wa  Maadili  linaloonyesha Rasilimali  zake,  au mume au  watoto  wake  wenye  

umri  usiozidi  miaka  kumi  na  minane (18)  ambao  hawajaoa  au  kuolewa. 

Kwa kuzingatia  kifungu  cha  9(1)(a) na  (c)  cha Sheria  ya  Maadili  ya  

Viongozi  wa  Umma,  kinawataka Viongozi  wapya  waliopewa wadhifa ndani  ya  

siku   thelathini (30)  baada  ya  kupewa  wadhifa  huo, kujaza  fomu za tamko  

na kuziwasilisha  kwa  Kamishna  wa  Maadili.  Aidha, mwisho wa  kutumikia  

wadhifa  wake Kiongozi anatakiwa  pia kujaza  fomu  za  tamko  la  rasilimali  na  

madeni  yake  na kuzituma  kwa  Kamishna  wa  Maadili. 

mailto:helpdesk@maadili.go.tz
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Ndugu Wanahabari,  

Napenda  kuchukua  fursa  hii  tena  kuwakumbusha  Viongozi  wote  wa  Umma  

kuwa  ni  kosa  kwa  Mujibu  wa  Kifungu  cha  16  cha  Sheria  ya  Maadili  ya  

Viongozi  wa  Umma  kwa  Kiongozi  kushindwa  kutoa  tamko  lake  la  rasilimali  

na  madeni  bila  sababu  za  Msingi au, kuchelewesha kuwasilisha Tamko la 

Rasilimali na Madeni bila kuwa na sababu ya msingi au kutoa Tamko chini ya 

fungu la 9 akijua ni la uongo au potofu katika kipengele chochote muhimu. 

 

Ndugu wanahabari, 

Mwisho, Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma inafarijika sana kwa 

ushirikiano mkubwa tunaoupata kutoka kwa vyombo mbalimbali vya habari hapa 

nchini na tunaomba ushirikiano huu uendelee ili kuhakikisha Taifa linakuwa na 

Viongozi waadilifu.  

 

Asanteni kwa kunisikiliza.  

 

 

Waziri Y. Kipacha 

KATIBU, UKUZAJI WA MAADILI 

 


